HỆ THỐNG WEBSITE VÀ ỨNG DỤNG daykemtainha.vn

• 5 ĐIỀU QUYẾT ĐỊNH VIỆC BẠN NÊN HỌC GUITAR KHÔNG

5 ĐIỀU QUYẾT ĐỊNH VIỆC BẠN NÊN HỌC GUITAR KHÔNG

Thông tin tóm tắt

Nếu bạn đang định học đàn guitar thì thật tuyệt vời, bạn đã có một quyết định thật sáng suốt và rất có thể quyết định này sẽ là một trong những lựa chọn lớn nhất trong cuộc đời bạn (tôi không đùa đâu). Nhưng gượm chút đã nào, trước khi bạn bắt tay vào tập tôi muốn bạn biết rằng sẽ không có con đường nào mà không gặp chông gai, trắc trở cả. Tôi không muốn làm bạn nản lòng nhưng trong bài viết này tôi sẽ liệt kê ra một số điều không mấy dễ chịu mà bạn sẽ phải trải qua khi chơi guitar. Sau khi đọc xong những điều này thì bạn sẽ có câu trả lời rằng: mình có nên học đàn guitar hay không!

• Thông tin chi tiết

Nếu bạn đang định học đàn guitar thì thật tuyệt vời, bạn đã có một quyết định thật sáng suốt và rất có thể quyết định này sẽ là một trong những lựa chọn lớn nhất trong cuộc đời bạn (tôi không đùa đâu). Nhưng gượm chút đã nào, trước khi bạn bắt tay vào tập tôi muốn bạn biết rằng sẽ không có con đường nào mà không gặp chông gai, trắc trở cả. Tôi không muốn làm bạn nản lòng nhưng trong bài viết này tôi sẽ liệt kê ra một số điều không mấy dễ chịu mà bạn sẽ phải trải qua khi chơi guitar. Sau khi đọc xong những điều này thì bạn sẽ có câu trả lời rằng: mình có nên học đàn guitar hay không!

1. Bạn sẽ tốn tiền

Chân thành luôn là nếu bạn có ý định học đàn guitar thì đừng ngần ngại mua cho mình một cây guitar. Nếu bạn được ai đó tặng một cây thì cũng được thôi nhưng cần chắc chắn là cho luôn nhé, các trường hợp mượn đàn đều không được chấp nhận. Thậm chí bạn ở trọ chung với một đứa bạn đang có một cây guitar cũng không chấp nhận luôn.

Văn ôn, võ luyện thì tập đàn cũng vậy. Bạn cần tập đàn mỗi ngày nên không sở hữu một cây đàn guitar thì làm sao bạn tập? Nếu so sánh guitar với các nhạc cụ khác thì đây là một thứ rất bình dân với tầm giá phải chăng nên bạn cũng không cần bỏ quá nhiều tiền cho cây đàn đầu tiên đâu, sau này chơi hay tự nhiên bạn sẽ mua một cây đàn xứng tầm với mình hơn thôi.

Ngoài ra bạn sẽ tốn một khoản tiền nhỏ để mua đủ thứ phụ kiện trên đời nữa đấy.

Học đàn guitar thì bạn cũng nên có một số phụ kiện cần thiết cho mình chứ nhỉ?

2. Bạn sẽ phải trải qua đau đớn

Tôi phát hiện ra mỗi lần tôi xách đàn đi chơi với những người bạn mới hay lần đầu xách guitar lên công ty tôi là kiểu gì tôi cũng sẽ nghe ít nhất một người chạy lại chia sẻ câu chuyện của họ kiểu: “Ồ Nho học đàn guitar hả, hồi đó tui cũng tập mà đau tay quá nên bỏ”. Vâng, rất nhiều người đã bỏ cuộc chỉ vì đau vậy nên bạn hãy tự hỏi mình có nên học guitar hay không nếu bạn không chịu được đau nhé. Tay bạn sẽ sưng tấy, mỗi lần bấm lên sợi dây đàn bạn sẽ thấy như sắp đứt tay tới nơi rồi. Nhưng tin vui là tay bạn sẽ chai sau một thời gian nên sau khoảng 2 tuần bạn sẽ không cảm thấy gì nữa, thậm chí chai dày quá nên nhiều khi bạn bấm lên màn hình cảm ứng không ăn luôn (không biết đây là tin vui hay buồn nữa).

Nếu bạn định chơi violin nữa thì bạn còn phải chuẩn bị tinh thần đau cổ nữa nhé! Chơi nhạc dòm nhã nhặn sang chảnh vậy thôi chứ nhiều nỗi đau lắm đó. Mà chưa kể sau giai đoạn chai tay các kiểu là sẽ đến giai đoạn lột da nữa nhé!

3. Bạn sẽ phải hi sinh

Nghe ghê hen, hi sinh đồ hen… Thiệt đó chứ hông giỡn đâu nha!!! Mấy cô bánh bèo thì sẽ phải hi sinh móng bên tay trái để học bấm hợp âm các thứ. Mấy anh bình thường lông tóc gọn gàng sẽ phải nuôi móng tay để chơi fingerstyle các kiểu. Rồi còn phải hi sinh thời gian để tập đàn, thay vì bạn có thể dùng thời gian đó để chơi thể thao, học hành, v.v…

Bạn sẽ còn phải hi sinh nhiều thứ khi học đàn guitar lắm nha! Cứ từ từ mà suy nghĩ xem mình có nên học đàn guitar không nhé! Hehe

Đến lúc tay bạn bị chai như thế này thì bạn sẽ không còn cảm thấy đau đớn nữa!

4. Guitar không dành cho người mù nhạc lý

Có lẽ bạn từng nghe nhiều người nói rằng bạn sẽ không cần biết tí gì về nhạc lý vẫn có thể chơi ngon lành, thật ra cũng đúng với mức độ cơ bản thôi nhưng sau này bạn cũng sẽ phải học nhạc lý nếu bạn muốn đánh ngon lành thôi. Cá nhân tôi là một người rất ghét học lý thuyết nên nhạc lý với tôi là kẻ thù nhưng đôi khi chúng ta vẫn phải làm thân với mấy đứa mình không thích để đạt được mục tiêu thôi. Nhưng bạn đừng lo, nhạc lý đủ để chơi guitar thôi thì đơn giản lắm, cũng không nhiều lắm đâu. Nếu nhiều thì giờ này tôi cũng bỏ rồi. Nhưng đôi khi bạn sẽ buồn ngủ, chán nản, mệt mỏi nhưng điều đó là bình thường. Ai cũng sẽ như bạn thôi – đặc biệt là người tự học đàn guitar.

5. Bạn sẽ bị chê cười

Trước khi tập guitar bạn hãy chuẩn bị tinh thần cho những câu phát biểu kiểu sau đây:

Ủa sao nghe không giống gì hết trơn vậy

Mày đánh nhanh/chậm quá tao hát không kịp

Sao có một bài đánh hoài vậy

Sao nghe rè rè ghê quá vậy

1001 câu phát biểu đau lòng tương tự…

Tin tôi đi, bất cứ guitarist vĩ đại nào ngoài kia hay những “thần đồng” bạn hằng ngưỡng mộ đều đã từng phải trải qua một giai đoạn đau khổ vì bị mọi người chê đánh nghe dở ẹt. Nhưng bạn hãy nhớ rằng mọi hành trình vĩ đại nhất cũng đều bắt đầu bằng những bước chân thôi, hãy cứ cố gắng hết mình và đừng bỏ cuộc thì guitar sẽ trở thành một phần không thể thiếu của cuộc đời bạn!

Bạn còn chờ gì nữa? Xách đàn lên và tập thôi nào!!!

TƯ VẤN HỌC ĐÀN GUITAR: 090 333 1985 – 09 87 87 0217 (Cô Mượt)

NHẬN DẠY ĐÀN PIANOORGANGUITARVIOLINTRỐNGLUYỆN THANH TẠI NHÀ

Email: giasutainangtre.vn@gmail.com           - info@giasutainangtre.vn

Website: http://hocguitar.vn

• Thông tin cùng loại